น้ำพระทัย…ช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบจากโรคระบาดในสุกร
![](/data/img/pr/2022/1010/logo_CRI.png)
![](/data/img/pr/2022/1010/divider.png)
![](/wp-content/uploads/2023/01/cover.jpg)
จากสถานการณ์โรคระบาดในสุกร และมาตรการการควบคุมการระบาดของโรคฯ ในประเทศไทยนั้น ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ทรงเฝ้าติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด ด้วยทรงห่วงใยในคุณภาพชีวิต และความเป็นอยู่ของพี่น้องประชาชน เนื่องจากสถานการณ์ดังกล่าว ได้ส่งผลกระทบต่อ อุตสาหกรรมการเลี้ยงสุกร เกษตรกรผู้เลี้ยงสุกรทั้งรายเล็กและรายย่อย และประชาชนที่ต้องรับภาระค่าครองชีพสูงขึ้น จึงได้พระราชทานความช่วยเหลือ โดยทรงพระกรุณาโปรดให้ นายบัญชา เตชะสกุล รองประธานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ฝ่ายกิจกรรมพิเศษ เป็นผู้เชิญสิ่งของพระราชทานไปมอบแก่ประชาชนผู้ได้รับผลกระทบในจังหวัดราชบุรี จังหวัดนครปฐม และจังหวัดสระบุรี
เมื่อวันที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2565
เวลา 11.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน
ณ จังหวัดราชบุรี จำนวน 200 ชุด
เมื่อวันที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2565 เวลา 11.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน ณ จังหวัดราชบุรี จำนวน 200 ชุด
![](/wp-content/uploads/2023/01/7_01.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/6_02.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/5_03.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/6_04.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/7_05.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/9_06.jpg)
เมื่อวันที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2565
เวลา 14.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน
ณ จังหวัดนครปฐม จำนวน 200 ชุด
เมื่อวันที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2565 เวลา 14.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน ณ จังหวัดนครปฐม จำนวน 200 ชุด
![](/wp-content/uploads/2023/01/8_07.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/8_08.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/7_09.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/7_10.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/7_11.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/5_12.jpg)
เมื่อวันที่ 21 มกราคม พ.ศ. 2565
เวลา 11.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน
ณ จังหวัดสระบุรี จำนวน 200 ชุด
เมื่อวันที่ 21 มกราคม พ.ศ. 2565 เวลา 11.00 น.
พิธีเชิญกล่องยังชีพพระราชทาน ณ จังหวัดสระบุรี จำนวน 200 ชุด
![](/wp-content/uploads/2023/01/4_13.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/3_14.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/3_15.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/5_16.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/5_17.jpg)
![](/wp-content/uploads/2023/01/4_18.jpg)
นับเป็นพระกรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ ที่ทรงมีพระเมตตาพระราชทานความช่วยเหลือในการบำบัดทุกข์บำรุงสุขแก่ราษฎรที่ได้รับผลกระทบอย่างทันท่วงที เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น และเป็นขวัญกำลังใจให้สามารถผ่านพ้นวิกฤตการณ์นี้ และกลับมาดำเนินชีวิตได้ตามปกติต่อไป
ฝ่ายบริหารและประชาสัมพันธ์ สำนักองค์ประธาน
สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์
24 มกราคม 2565