ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารีเสด็จเยี่ยมราษฎร และหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ณ จังหวัดปราจีนบุรี ฉะเชิงเทรา สระแก้ว และนครนายก ระหว่างวันที่ 11 – 19 กันยายน 2558
จังหวัดปราจีนบุรี
![](/data/img/pr/2015/09/14/001.jpg)
ศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ทรงให้ความสำคัญต่อการบำบัดทุกข์บำรุงสุขแก่ราษฎร โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านการส่งเสริมด้านสุขภาพและคุณภาพชีวิตของประชาชนทั่วทุกภูมิภาคต่างๆ ของประเทศ และในฐานะประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี(มูลนิธิ พอ.สว.) ทรงปฏิบัติพระกรณียกิจเสด็จเยี่ยมหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ที่ออกปฏิบัติงานตรวจรักษาโรคแก่ผู้เจ็บป่วยอย่างต่อเนื่อง นับตั้งแต่ปี พ.ศ. 2552 เป็นต้นมา อย่างไม่ทรงย่อท้อ ไม่ว่าสภาพอากาศจะเป็นเช่นไร
![](/data/img/pr/2015/09/14/002.jpg)
![](https://www.cri.or.th/wp-content/uploads/2015/09/003_1.png)
เมื่อวันเสาร์ที่ 12 กันยายน พ.ศ. 2558 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จไปยังบ้านท่าประชุม อำเภอศรีมหาโพธิ จังหวัดปราจีนบุรี เพื่อทรงเยี่ยมราษฎรในพื้นที่ พร้อมพระราชทานเครื่องนุ่งห่มและยาตำราหลวงแก่ผู้สูงอายุ เครื่องแบบนักเรียน ตลอดจนของเล่นแก่เด็กเล็กซึ่งเป็นบุตรหลานของราษฎรที่มาเฝ้ารับเสด็จ นอกจากนี้ ทรงเยี่ยมและติดตามการดำเนินงานของหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) รวมทั้งหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลศิริราช และโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ที่โปรดให้ร่วมออกหน่วยบริการตรวจรักษาโรคแก่ราษฎรในจังหวัดปราจีนบุรี รวมทั้งทรงติดตามการปฏิบัติงานของหน่วยสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ ที่โปรดให้ร่วมออกตรวจรักษาโรคและให้คำปรึกษาประชาชนในการดูแลสัตว์เลี้ยงของราษฎรในพื้นที่ด้วย
![](/data/img/pr/2015/09/14/004.jpg)
ในการออกปฏิบัติงานของหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ครั้งนี้ มีประชาชนในพื้นที่เข้ารับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไป ทันตกรรม และแพทย์แผนไทย รวม 240 คน และมีผู้ป่วยที่เข้ารับพระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัว จำนวน 7 ราย ซึ่งป่วยเป็นโรคต่างๆ อาทิ กระดูกสันหลังคด คอพอก และเนื้องอกในเส้นเลือดใหญ่ที่ขาข้างขวา ทั้งนี้ ทรงพิจารณาวินิจฉัยโรคร่วมกับคณะแพทย์ เพื่อหาแนวทางรักษาอย่างเหมาะสมในแต่ละรายต่อไปด้วย
![](/data/img/pr/2015/09/14/005.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/006.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/007.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/005.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/006.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/007.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/14/008.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดปราจีนบุรี เป็นจังหวัดแพทย์อาสา ลำดับที่ 25 เมื่อปี พ.ศ. 2513 ปัจจุบัน มีสมาชิกรวม 1,289 คน ประกอบด้วย แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาล และอาสาสมัครต่าง ๆ ซึ่งต่างมุ่งมั่นอุทิศตนตั้งใจปฏิบัติงานให้สมดั่งพระปณิธานในศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิ พอ.สว. เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นของพี่น้องชาวไทย ตลอดไป
14 กันยายน 2558
จังหวัดฉะเชิงเทรา
![](/data/img/pr/2015/09/15/001.jpg)
เมื่อวันจันทร์ที่ 14 กันยายน พ.ศ. 2558 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ในฐานะองค์ประธานกิตติ มศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ทรงปฏิบัติพระกรณียกิจเสด็จเยี่ยมราษฎรและหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ในภูมิภาคตะวันออกอย่างต่อเนื่องเป็นวันที่ 2 แล้ว โดยเสด็จไปยังบ้านท่าเกวียน อำเภอพนมสารคาม จังหวัดฉะเชิงเทรา ทรงติดตามการปฏิบัติงานของหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ (พอ.สว.) หน่วยแพทย์พระราชทานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลศิริราช และโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ที่โปรดให้ร่วมออกบริการตรวจรักษาโรค และฟื้นฟูสุขอนามัยแก่ราษฎรที่เจ็บป่วยในพื้นที่จังหวัดฉะเชิงเทรา รวมทั้งยังโปรดให้จัดหน่วยสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ ออกหน่วยบริการตรวจรักษาโรคและให้คำแนะนำในการดูแลสัตว์เลี้ยงของราษฎรอย่างถูกวิธีด้วย
![](/data/img/pr/2015/09/15/002.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/15/003.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/15/004.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/15/005.jpg)
นอกจากพระราชทานการให้บริการด้านการแพทย์และสาธารสุขในพื้นที่แล้ว พระองค์ยังทรงมีพระเมตตาและทรงห่วงใยในคุณภาพชีวิตของราษฎรด้วย โดยได้พระราชทานสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็น ยาตำราหลวงแก่ผู้สูงอายุ และพระราชทานเครื่องแบบนักเรียนแก่เด็กนักเรียน ตลอดจนพระราชทานของเล่นแก่เด็กเล็ก ซึ่งเป็นลูกหลานของราษฎรที่มาเฝ้ารับเสด็จ เพื่อส่งเสริมทักษะการเรียนรู้และพัฒนาการด้านต่างๆ อย่างเหมาะสม
![](/data/img/pr/2015/09/15/006.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/15/007.jpg)
สำหรับการให้บริการออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ในครั้งนี้ มีผู้ไปรับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไป 75 คน และทันตกรรม 54 คน และมีผู้ป่วยที่ได้รับพระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัว จำนวน 7 ราย อาทิ หัวใจพิการและสลับข้างแต่กำเนิด ท้าวแสนปมและสะเก็ดเงิน เป็นต้น โดยทรงมีพระวินิจฉัยอาการของคนไข้ร่วมกับคณะแพทย์ และส่งไปรักษาต่อยังโรงพยาบาลต่างๆ ทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาคเพื่อให้ได้รับการรักษาที่ดีที่สุดต่อไป
![](/data/img/pr/2015/09/15/008.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/15/009.jpg)
สำหรับหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นจังหวัดแพทย์อาสาลำดับที่ 35 เมื่อปี พ.ศ 2515 ปัจจุบัน มีแพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพ และอาสาสมัคร รวม 1,319 คน ซึ่งในปีที่ผ่านมาได้ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ไปให้บริการราษฎร 13 ครั้ง มีผู้มารับบริการรวม 1,283 คน
จังหวัดสระแก้ว
![](/data/img/pr/2015/09/17/001.jpg)
เมื่อวันพุธที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2558 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ทรงปฏิบัติพระกรณียกิจ พอ.สว. ซึ่งออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว.ปฏิบัติงานตรวจรักษาโรคแก่ราษฎรผู้เจ็บป่วย ณ บ้านซับนกแก้ว ตำบลหนองน้ำใส อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว เพื่อส่งเสริมให้ราษฎรในพื้นที่มีสุขอนามัยที่ดี
![](/data/img/pr/2015/09/17/002.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/003.jpg)
ในการนี้ โปรดให้หน่วยแพทย์พระราชทานสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ประกอบด้วย โรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลศิริราช และโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ออกให้บริการตรวจรักษาโรค แก่ราษฎรร่วมกับหน่วยแพทย์ พอ.สว.จังหวัดสระแก้ว โดยมีผู้ไปรับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไปและทันตกรรมรวม 310 คน โรคที่พบมาก คือ โรคระบบกล้ามเนื้อ พร้อมกันนี้ ได้พระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัวราษฎรที่เจ็บป่วยด้วยโรคต่างๆ จำนวน 6 ราย อาทิ โรคแพ้ภูมิตัวเอง ธาลัสซีเมีย กระดูกพรุนตั้งแต่กำเนิด ออทิสติก ผิวหนังเป็นขุยทางพันธุกรรม และแขนขาอ่อนแรง เป็นต้น โดยทรงรับไว้เป็นคนไข้ในพระอนุเคราะห์ พร้อมทั้งพระราชทานแนวทางในการดูแลรักษา และโปรดให้ส่งตัวไปรักษาต่อตามความเหมาะสมต่อไป
![](/data/img/pr/2015/09/17/004.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/005.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/006.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/004.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/005.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/006.jpg)
นอกจากนี้ ยังทรงมีพระเมตตาแก่สัตว์เลี้ยงของราษฎรในพื้นที่ด้วย โดยโปรดให้หน่วยสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ ร่วมออกหน่วยบริการให้คำปรึกษาดูแลรักษาสุขอนามัยของสัตว์เลี้ยง
![](/data/img/pr/2015/09/17/007.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/17/008.jpg)
โอกาสนี้ ได้พระราชทานขวัญกำลังใจในการปฏิบัติงาน และทรงมีพระดำรัสแก่สมาชิก พอ.สว. ดังมีใจความว่า “ดีใจเหลือเกิน ที่ทราบว่าไข้ท่านก็ลดแล้ว ปอดท่านที่ดูจากเอกซเรย์ก็ดีขึ้นมากเกือบจะเป็นปกติแล้ว และทรงพระสำราญขึ้น รู้เลยว่าท่านไม่มีไข้ เพราะข้าพเจ้าได้เอื้อมมือไปสัมผัส พระหัตถ์ท่าน แขนท่าน ก็รู้สึกว่าพระองค์ไม่ร้อนก็ดีใจที่ว่า ทรงกำลังเรียกว่าอยู่ในโพรเซส (process) ของการจะหาย คือดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ข้าพเจ้าก็ยังอยากให้พวกเราสวด โพชฌังคปริตรถวาย”
![](/data/img/pr/2015/09/17/009.jpg)
พร้อมกันนี้ทรงนำสวดมนต์บทโพชฌังคปริตรเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขอให้พระองค์ทรงหายจากพระอาการประชวร มีพระพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ เพื่อสถิตย์เป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตราบนานเท่านาน
17 กันยายน 2558
จังหวัดนครนายก
เมื่อวันเสาร์ที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2558 ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) เสด็จไปยังโรงเรียนองครักษ์ อำเภอองครักษ์ จังหวัดนครนายก ทรงติดตามการดำเนินงานของหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว.และหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ซึ่งโปรดให้ไปบริการตรวจรักษาโรครวมทั้งการส่งเสริมสุขภาพอนามัยและการป้องกันโรคแก่ประชาชน นับเป็น จังหวัดสุดท้ายของการปฏิบัติพระกรณียกิจ พอ.สว.ในครั้งนี้
![](/data/img/pr/2015/09/21/001.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/21/002.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/21/003.jpg)
![](/data/img/pr/2015/09/21/004.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดนครนายก เป็นจังหวัดแพทย์อาสา ลำดับที่ 40 เมื่อปี 2517 ปัจจุบันมีสมาชิกประกอบด้วย แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพ และอาสาสมัครสายต่างๆ รวม 1,191 คน ทั้งนี้ มีประชาชนในพื้นที่ไปรับบริการตรวจรักษาโรคทั่วไป ทันตกรรมและแพทย์แผนไทย รวม 287 คน โรคที่พบมากคือ โรคกระดูกและข้อ ในการนี้ มีผู้ป่วยที่ได้รับพระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัวจำนวน 6 คน อาทิ ผู้ป่วยโรคเลือดออกง่ายหยุดยาก อาการหูหนวกและตาบอดแต่กำเนิดแต่หากใช้เครื่องช่วยฟัง จะสามารถได้ยิน ผู้ป่วยอาการปานแดงที่หน้าและต้อหิน ผู้ป่วยไม่มีผนังหน้าท้อง และ โรคธาลัสซีเมีย โดยทรงวินิจฉัยร่วมกับคณะแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อหาแนวทางรักษาอย่างเหมาะสมในแต่ละราย ต่อไป
![](/data/img/pr/2015/09/21/007.jpg)
โอกาสนี้ ได้พระราชทานพระวโรกาสให้สมาชิก พอ.สว.จังหวัดนครนายก ที่ออกหน่วยปฏิบัติงานเฝ้า พร้อมทั้งพระราชทานขวัญกำลังใจในการปฏิบัติงาน และพระราชทานพรให้แก่สมาชิกพอ.สว. จากนั้น ทรงนำสมาชิก พอ.สว.สวดมนต์บท “โพชฌังคปริตร” เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ให้ทรงหายจากพระอาการประชวรและมีพระพลานามัยที่แข็งแรงโดยเร็ววัน
![](/data/img/pr/2015/09/21/008.jpg)
สำนักประธานสถาบัน