สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จเยี่ยมหน่วยแพทย์เคลื่อนที่มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ระหว่างวันที่ 6 – 12 พฤษภาคม 2558
จังหวัดยโสธร
ศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (มูลนิธิ พอ.สว.) ได้ทรงงานด้านการส่งเสริมด้านการสาธารณสุขอย่างต่อเนื่องใน 2 ภูมิภาคด้วยกัน คือ ภาคใต้ ระหว่างวันที่ 20-26 เมษายน 2558 และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ระหว่างวันที่ 6-12 พฤษภาคม 2558 ซึ่งเป็นการปฏิบัติพระกรณียกิจที่ทรงบำบัดทุกข์ และบำรุงสุขแก่ราษฎร โดยมีเหล่าสมาชิกแพทย์ เภสัชกร พยาบาล และสมาชิกสมทบ อาสาลงพื้นที่ร่วมกันปฏิบัติงานเพื่อออกตรวจรักษาราษฎรที่เจ็บไข้ได้ป่วยอย่างใกล้ชิด
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/07/001.jpg)
โดยเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 7 พฤษภาคม 2558 เวลา 14.05 น. ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ได้เสด็จไปยังโรงเรียนกุดชุมวิทยาคม บ้านเอราวัณ อำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร ทรงเยี่ยมราษฎร และหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. จังหวัดยโสธร โอกาสนี้ ได้
พระราชทานของที่ระลึกแก่ผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคเงินสมทบทุน และพระราชทานเข็มเครื่องหมายพระนาภิไธย สว. และโล่ที่ระลึก แก่กรรมการ อนุกรรมการ อาสาสมัคร และผู้ให้การสนับสนุนการดำเนินงาน พร้อมทั้งพระราชทานเครื่องแบบนักเรียน ของเล่นเด็ก เสื้อ หนังสือธรรมะ เครื่องนุ่งห่มและยาตำราหลวงแก่ผู้แทนนักเรียน เด็กเล็ก ครู ผู้ใหญ่บ้าน และคนชราด้วย
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
ในการเสด็จเยี่ยมหน่วยแพทย์ พอ.สว. ครั้งนี้ ทรงเยี่ยมราษฎรที่ไปเฝ้ารับเสด็จที่บ้านเอราวัณ มีราษฎร 641 คน ส่วนใหญ่ประกอบอาชีพเกษตรกรรม จากนั้น ทรงเยี่ยมการปฏิบัติงานของหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. และหน่วยแพทย์พระราชทาน สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ที่โปรดให้ไปบริการตรวจรักษาราษฎรที่เจ็บป่วย โดยวันนี้มีผู้ไปรับบริการ 196 คน โรคที่พบมาก คือ โรคระบบกล้ามเนื้อ มีผู้ป่วยที่ต้องส่งต่อไปรักษาตามโรงพยาบาลต่างๆ 8 ราย มีผู้ป่วยที่ได้รับพระราช ทานความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัว จำนวน 6 ราย ซึ่งป่วยเป็นโรคมะเร็งต่อมไธมัสแพร่กระจายไปเยื่อหุ้มหัวใจและปอด โรคหลอดเลือดผิดปกติแต่กำเนิด และขาข้างขวาผิดรูปเนื่องจากอุบัติเหตุ เป็นต้น ซึ่งโปรดเกล้าฯ ให้ส่งไปรักษายังโรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ และโรงพยาบาลศิริราช
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/07/008.jpg)
ในการนี้ พระราชทานพระวโรกาสให้ สมาชิก พอ.สว. จังหวัดยโสธรเฝ้า ซึ่งจังหวัดยโสธรเป็นจังหวัดแพทย์อาสาฯ ลำดับที่ 41 เมื่อปี พ.ศ. 2517 และในปีที่ผ่านมา หน่วยแพทย์ พอ.สว. จังหวัดยโสธรได้ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ไปให้ บริการตรวจรักษาโรคทั่วไป ทันตกรรม และโรคตา แก่ประชาชนในพื้นที่ห่างไกล 9 หมู่บ้าน รวม
18 ครั้ง มีจำนวนผู้ไปตรวจรักษา 1,300 คน โอกาสนี้ ได้มีพระดำรัสกับสมาชิก พอ.สว. ให้คนไทยรักประเทศชาติ พร้อมทั้งให้ช่วยกันทำให้สังคมไทยน่าอยู่
จังหวัดอำนาจเจริญ
![]() | ![]() |
เมื่อวันศุกร์ที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2558 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) เสด็จทรงเยี่ยมราษฎร และการปฏิบัติงานของหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) ซึ่งออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ให้บริการแก่ราษฎร ณ โรงเรียนหัวตะพานวิทยาคม อำเภอหัวตะพาน จังหวัดอำนาจ เจริญ โดยโปรดเกล้าฯ ให้หน่วยแพทย์พระราชทานจากโรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลศิริราช และโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ออกให้บริการตรวจรักษาโรค บริการด้านทันตกรรมร่วมกับหน่วยแพทย์ พอ.สว.จังหวัดอำนาจเจริญ และคณะสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ จากมหาวิทยาลัยเกษตร ศาสตร์ และมหาวิทยาลัยมหิดล ร่วมให้คำแนะนำในการดูแลสัตว์เลี้ยงอย่างถูกวิธี รวมทั้งได้พระราชทานสิ่งของเครื่องใช้ในชีวิต ประจำวันและยาตำราหลวง แก่นักเรียน และผู้สูงอายุ ตลอดจนพระราชทานของเล่นแก่บุตรหลานของราษฎร
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/003.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/004.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/005.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/006.jpg)
ในการนี้ ได้พระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์แก่ครอบครัวราษฎร จำนวน 4 ราย ประกอบด้วย ผู้ป่วยโรควัณโรคข้อเข่า โรคลมชักและซึมเศร้า โรคผิวหนังแข็ง รวมทั้งผู้ป่วยที่ไม่มีใบหูตั้งแต่ กำเนิด โดยได้ทรงซักถามถึงสภาพชีวิตความเป็นอยู่ และอาการป่วย พร้อมทั้งพระราชทานแนวทางในการ ดูแลรักษาตัวเอง ด้วยทรงมีพระเมตตาและทรงห่วงใยในราษฎร
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/007.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/008.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/009.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/08/010.jpg)
หน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดอำนาจเจริญ เป็นจังหวัดแพทย์อาสาลำดับที่ 49 เมื่อปี 2537 ปัจจุบันมีสมาชิกรวม 1,229 คน ในปี 2557 ได้ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ไปให้บริการแก่ราษฎร จำนวน 14 ครั้ง โดยมีผู้ป่วยไปรับบริการ 1,533 ราย พร้อมกันนี้ ได้พระราชทานพระวโรกาสให้สมาชิก พอ.สว. จังหวัดอำนาจเจริญ เฝ้าฯ และทรงมีพระดำรัสชื่นชมการทำงานของสมาชิก พอ.สว. ในการช่วยกันดูแลสุขภาพของประชาชน ในถิ่นทุรกันดาร ให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
จังหวัดมุกดาหาร
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/001.jpg)
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2558 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) เสด็จไปทรงเยี่ยมเยียนราษฎร และหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. ณ โรงเรียนชัยปัญญาวิทยานุสรณ์ บ้านค้อ อำเภอคำชะอี จังหวัดมุกดาหาร โดยทรงติดตามการปฏิบัติงานหน่วย
แพทย์ พอ.สว. พร้อมทั้งพระราชทานขวัญกำลังใจและคำแนะนำให้แก่เจ้าหน้าที่ ตลอดจนสมาชิก พอ.สว. ผู้ปฏิบัติงาน
การเสด็จไปทรงงาน พอ.สว. ทุกครั้ง โปรดฯ ให้ประชาชนในพื้นที่เข้าเฝ้าอย่างใกล้ชิด พร้อมทั้งทรงมีพระเมตตาต่อเด็กและผู้สูงอายุ โดยพระราชทานสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็น ยาตำราหลวงแก่ผู้สูงอายุ และพระราชทานเครื่องแบบนักเรียนแก่เด็กนักเรียน ตลอดจนของเล่นเพื่อส่งเสริมด้านพัฒนาการให้แก่เด็กเล็กด้วย
![]() |
![]() |
![]() |
สำหรับหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว.จังหวัดมุกดาหาร นับเป็นจังหวัดแพทย์อาสาลำดับที่ 48 เมื่อปี พ.ศ. 2525 ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิกรวม 1,193 คน ตลอดระยะเวลาดำเนินงาน 33 ปี ได้ให้บริการตรวจรักษาโรค และทันตกรรมแก่ประชาชนในพื้นที่ห่างไกล โดยในปีที่ผ่านมาได้ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ 21 ครั้ง จากนั้นทรงเยี่ยมราษฎรที่ไปเฝ้ารับเสด็จ สำหรับราษฎรบ้านค้อ มีประชากร 1,875 คน เมื่อเจ็บป่วยจะไปรับบริการที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านค้อ และโรงพยาบาลคำชะอี
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/005.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/006.jpg)
โอกาสนี้ ทรงเยี่ยมหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. จังหวัดมุกดาหารที่ให้บริการตรวจรักษาราษฎรที่เข้ารับการบริการในวันนี้ รวม 271 คน โดยมีผู้ป่วยที่ได้รับการพระราชทาน ความช่วยเหลือสงเคราะห์ครอบครัว จำนวน 6 ราย ด้วยโรคผิวหนังอักเสบและตาบอดทั้ง 2 ข้าง โรคหัวใจพิการแต่กำเนิด และโรคมะเร็งเซลล์ต้นกำเนิดระบบประสาท ในการนี้ ทรงมีพระวินิจฉัยร่วมกับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ และพระราชทานแนวทางในการดูแลรักษา โดยโปรดส่งไปรักษาต่อที่โรงพยาบาลต่างๆ พร้อมทั้งได้พระราชทานเงินเป็นค่าเดินทางอีกด้วย
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/007.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/008.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/009.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/010.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/011.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/011.jpg)
ในการนี้ พระราชทานพระวโรกาสให้ สมาชิก พอ.สว. จังหวัดมุกดาหารเฝ้า และมีพระดำรัสแก่สมาชิก พอ.สว. โดยสรุปถึงการถือประโยชน์ส่วนรวมเป็นสำคัญ เพื่อความสุขของคนในสังคม
จังหวัดอุบลราชธานี
เมื่อวันอังคารที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2558 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี องค์ประธานกิตติมศักดิ์มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) เสด็จไปทรงเยี่ยมราษฎร และหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว.จังหวัดอุบลราชธานี ณ โรงเรียนอ่างศิลา บ้านศิลารักษ์ อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี ซึ่งนับเป็น
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/10/001.jpg)
จังหวัดสุดท้ายของการปฏิบัติพระภารกิจในภาคตะวันออกเฉียงเหนือครั้งนี้ โดยได้ทรงติดตามการปฏิบัติงานหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ พอ.สว. หน่วยแพทย์พระราชทานจากโรงพยาบาลจุฬาภรณ์ โรงพยาบาลศิริราช โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ และหน่วยสัตวแพทย์อาสาจุฬาภรณ์ ซึ่งปฏิบัติงานอยู่ในพื้นที่ พร้อมทั้งพระราชทานขวัญกำลังใจและข้อคิดเห็นให้แก่เจ้าหน้าที่ตลอดจนสมาชิก พอ.สว.เพื่อใช้เป็นหลักในการทำงานเพื่อประชาชนต่อไป
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/003.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/004.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/005.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/006.jpg)
ในการเสด็จไปทรงงาน พอ.สว. ทุกครั้ง ทรงพระกรุณา ให้ประชาชนในพื้นที่เข้าเฝ้าอย่างใกล้ชิด พร้อมทั้งทรงมีพระเมตตาด้วยความห่วงใยต่อเด็กและผู้สูงอายุ โดยพระราชทานสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็น และยาตำราหลวงแก่ผู้สูงอายุ และพระราชทานเครื่องแบบนักเรียนแก่เด็กนักเรียน ตลอดจนพระราชทานของเล่นแก่เด็กเล็ก เพื่อส่งเสริมทักษะการเรียนรู้และพัฒนาการในด้านต่างๆ ด้วย สำหรับหน่วยแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (พอ.สว.) จังหวัดอุบลราชธานี เป็นจังหวัดแพทย์อาสาลำดับที่ 19 เมื่อปี พ.ศ.2512 ปัจจุบัน มีแพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาลวิชาชีพ และอาสาสมัคร รวม 2,178 คน ซึ่งได้ร่วมกันปฏิบัติงานสนองพระราชปณิธานของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ในการช่วยเหลือผู้ป่วยยากไร้ในถิ่นทุรกันดารให้มีสุขภาพอนามัยที่ดีขึ้น
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/007.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/008.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/009.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/010.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/011.jpg)
![](https://www.cri.or.th/data/img/pr/2015/05/12/012.jpg)
ในการนี้ มีผู้ป่วยที่ได้รับพระราชทานความช่วยเหลือสงเคราะห์แก่ครอบครัวราษฎรในพื้นที่จำนวน 6 ราย อาทิ ผู้ป่วยโรคพันธุกรรมแก่ก่อนวัย กล้ามเนื้อพิการแต่กำเนิด มะเร็งเยื่อหุ้มสมองและตาข้างขวาบอด เป็นต้น โดยทรงมีพระปฏิสันถารกับผู้ป่วยถึงสภาพชีวิตความเป็นอยู่ และอาการเจ็บป่วยอย่างใกล้ชิด พร้อมทั้งได้พระราชทานแนวทางในการดูแลรักษาผู้ป่วยด้วยความห่วงใย เพื่อหาแนวทางรักษาอย่างเหมาะสมในแต่ละรายต่อไป
ฝ่ายบริหารและประชาสัมพันธ์
สำนักองค์ประธาน
14 พฤษภาคม 2558